വിവാഹ വാര്‍ഷികത്തില്‍ സമ്മാനം നല്‍കാമോ?

ഞാന്‍ വിവാഹിതനായ ചെറുപ്പക്കാരനാണ്. എന്റെ സുഹൃത്തുക്കള്‍ അവരുടെ വിവാഹ വാര്‍ഷിക ദിനത്തില്‍ ഭാര്യമാര്‍ക്ക് പ്രത്യേക വിവാഹ സമ്മാനങ്ങള്‍ നല്‍കുന്നു. ഞങ്ങളുടെ വിവാഹ വാര്‍ഷിക ദിനം അടുത്തിരിക്കുന്നു. ഭാര്യയും ഇങ്ങനെയൊരു സമ്മാനം പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. ആ ദിനത്തെ പ്രത്യേകം സ്മരിക്കുന്നതിന്റെ ഇസ്‌ലാമികത എന്താണ്?

 

 

ഇതു സംബന്ധമായ വ്യക്തമായ പ്രമാണങ്ങള്‍ ഖുര്‍ആനിലോ സുന്നത്തിലോ കാണാന്‍ കഴിഞ്ഞിട്ടില്ലെന്ന് പണ്ഡിതന്മാര്‍ വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്. ഇസ്‌ലാമിക ശരീഅത്തിന്റെ പൊതുതത്ത്വങ്ങളും മാനദണ്ഡങ്ങളും വെച്ചുള്ള പണ്ഡിതന്മാരുടെ ഇജ്തിഹാദുകളാണ് ഈ വിഷയത്തില്‍ ലഭ്യമായിട്ടുള്ളത്. ആ ഇജ്തിഹാദുകളാകട്ടെ ഖുര്‍ആനിന്റെയോ ഹദീസിന്റെയോ സ്ഥാനത്തല്ലതാനും; പ്രത്യുത, അബദ്ധമാവാനും സുബദ്ധമാവാനും എതിരഭിപ്രായങ്ങള്‍ വരാനുമൊക്കെ ഏറെ സാധ്യതയുള്ളതുമാണ്.

 

രണ്ട് അഭിപ്രായങ്ങളാണ് ഇത്തരം വിഷയങ്ങളില്‍ മുസ്‌ലിം ലോകത്തുള്ളത്. വാര്‍ഷികം ആഘോഷിക്കുന്നതും പാരിതോഷികങ്ങള്‍ കൈമാറുന്നതുമെല്ലാം ഇസ്‌ലാമിക സംസ്‌കാരത്തില്‍ പെട്ടതല്ലെന്നും ,അവയെല്ലാം വര്‍ജിക്കേണ്ട ബിദ്അത്തുകളാണെന്നും (നൂതനാചാരങ്ങള്‍) ഒരു വിഭാഗം അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു. തിരുമേനിയുടെ കാലത്തോ അതിനുശേഷമോ ജാഹിലിയ്യാ കാലത്തോ പോലും അത്തരം സമ്പ്രദായങ്ങള്‍ അറബികള്‍ക്കിടയില്‍ നടപ്പുണ്ടായിരുന്നില്ലെന്നാണ് മനസ്സിലാക്കാന്‍ സാധിച്ചത്.

 

എന്നാല്‍ ചില ആധുനിക പണ്ഡിതന്മാര്‍ വളരെ വിശാലമായ സമീപനമാണ് ഈ വിഷയകമായി സ്വീകരിച്ചിട്ടുള്ളത്. ഇത്തരം സമ്പ്രദായങ്ങളൊന്നും ബിദ്അത്തിന്റെ ഗണത്തില്‍പ്പെടുത്തേണ്ടതില്ലെന്ന് അവര്‍ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു. ഇസ്‌ലാമിക ശരീഅത്തുസരിച്ച്  ഇബാദത്തുകള്‍ (ആരാധനാനുഷ്ഠാനങ്ങള്‍), ആദാത്തുകള്‍ (സമ്പ്രദായങ്ങള്‍) എന്നിങ്ങനെ രണ്ട് വശങ്ങളുണ്ട്. ഇബാദത്തുകള്‍ പ്രമാണങ്ങളുടെ ചട്ടക്കൂട്ടിനകത്ത്, അവയുടെ അടിസ്ഥാനത്തില്‍ മാത്രമേ ചെയ്യാന്‍ പാടുള്ളൂ. കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കാനോ കുറക്കാനോ ഒട്ടും പാടില്ല. അത് ദീനില്‍ കൈകടത്തലായിരിക്കും.

 

എന്നാല്‍ ആദാത്തുകള്‍ (സമ്പ്രദായങ്ങള്‍) അങ്ങനെയല്ല. ചില പണ്ഡിതന്മാരുടെ വീക്ഷണം, ഇത്തരം കാര്യങ്ങള്‍ ദീനിപ്രമാണങ്ങള്‍ക്ക് എതിരാവാതിരുന്നാല്‍ മാത്രം മതി എന്നതാണ്. വിവാഹവാര്‍ഷികം സന്തോഷം പങ്കിടാനുള്ള ഒരു സന്ദര്‍ഭം എന്ന നിലക്ക് പാരിതോഷികങ്ങളും മറ്റും കൈമാറുന്നതിനും സന്തോഷം പങ്കിടുന്നതിനും അനുമോദിക്കുന്നതിനും ആശംസകള്‍ നേരുന്നതിനും വിരോധമില്ല എന്നും അവര്‍ നിരീക്ഷിക്കുന്നു. വിശിഷ്യ പരസ്പരബന്ധങ്ങള്‍ ഊട്ടിയുറപ്പിക്കാനും സ്‌നേഹം ശക്തിപ്പെടുത്താനും ഏറെ സഹായിക്കുമെന്നതിനാല്‍ നിങ്ങള്‍ പാരിതോഷികങ്ങള്‍ നല്‍കുവിന്‍ എന്ന് കുറിക്കുന്ന പ്രവാചക വചനങ്ങളും ഇതിന് ഉപോല്‍ബലകമായി അവര്‍ ഉദ്ധരിക്കുന്നു.

 

ഇവിടെ ഒരു കാര്യം ശ്രദ്ധിക്കണം. യാതൊരു കാരണവശാലും ഇസ്‌ലാം വിലക്കിയ കാര്യങ്ങള്‍ ഇവയിലൊന്നും ഉണ്ടാവരുത്. ഇതിനൊന്നും ദീനി പരിവേഷം നല്‍കുകയുമരുത്. ഇതൊന്നും ദീനിന്റെ ചിഹ്നങ്ങളും നിര്‍ദേശങ്ങളും അവഗണിച്ചുകൊണ്ടോ ദീനി ബാധ്യതകളില്‍ വീഴ്ച്ച വരുത്തിക്കൊണ്ടോ ആകാവതുമല്ല.

 

ആധുനിക കാലത്ത് വിവാഹ വാര്‍ഷികം, ഗൃഹപ്രവേശം, കല്യാണ നിശ്ചയം, പെറ്റെണീക്കല്‍ തുടങ്ങിയ പല ചടങ്ങുകളിലും ഇസ്‌ലാമിക സംസ്‌കാരത്തിന് നിരക്കാത്ത പലതും കടന്നുവരുകയും, അവ പിന്നീട് ഒഴിവാക്കാന്‍ പറ്റാത്ത ബാധയോ ബാധ്യതയോ ആയിത്തീരുകയും ചെയ്യാറുണ്ട്. അതോടൊപ്പം, യഥാര്‍ഥ ഇസ്‌ലാമിക സംസ്‌കാരത്തിന്റെ ഭാഗമായ പല ചര്യകളും രീതികളും വിസ്മരിക്കപ്പെടുകയും ചെയ്തുകൊണ്ടിരിക്കുന്നു. ഈ സന്ദര്‍ഭത്തില്‍, ഒരു യഥാര്‍ഥ മുസ്‌ലിം കേവലം അനുവദനീയമായ കാര്യങ്ങള്‍ ചെയ്യുന്നേടത്തുപോലും പലതും ശ്രദ്ധിക്കേണ്ടതുണ്ട്. ഇവിടെയൊക്കെ ഹറാം, ഹലാല്‍ എന്നതിലുപരി ചില മൂല്യങ്ങളും സംസ്‌കാരങ്ങളും മുറുകെപ്പിടിക്കുവാനും കാത്തു സൂക്ഷിക്കുവാനും നാം തയാറാവണം.

 

ഇതെല്ലാം വെച്ചുകൊണ്ട് താങ്കള്‍ക്ക് ഭാര്യയെ സന്തോഷിപ്പിക്കാന്‍ വിവാഹ വാര്‍ഷിക വേളയില്‍ എന്തെങ്കിലും പാരിതോഷികം നല്‍കുന്നതിന് വിലക്കൊന്നുമില്ലെന്നാണ് തോന്നുന്നത്. ഒഴിവാക്കാന്‍ പറ്റാത്ത, ഓരോ വര്‍ഷവും നിലനിര്‍ത്തേണ്ട ഒരു ദീനി ബാധ്യതയായി അത് വരാത്തിടത്തോളം.

Facebook Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *